กลับไปรายการกระดานข่าว ตอบกลับ โพสใหม่
คราวนี้เรามาลองให้โปรแกรมแปลภาษาไทยดูบ้าง เราพิมพ์คำว่า "ดารา" ลงไป Oh my God! ฝรั่งไม่รู้ศัพท์สูงครับ แปลออกมาเป็น Dara เฉยเลย ส่วนภาษาจีนก็เป็น 达拉 ทับศัพท์อีกเช่นกัน ก็ถือว่าโปรแกรมก็เก่งในระดับหนึ่งนะ ถึงจะแปลไม่ออก แต่ก็อ่านออกเสียงได้ถูกนะ

ทีนี้ลองใหม่ ให้ใช้ศัพท์แบบชาวบ้านๆ คือคำว่า ดาว มันถึงแปลได้ถูกต้อง

ลองเปลี่ยนใหม่ ลองแปลจากจีนเป็นไทยบ้าง พิมพ์คำว่า 放心 เอะ...แปลได้ใกล้คียงแฮะ

ไฟลล์แนบ: Your usergroup does not have permission to access attachments
เป็นไงครับ หวังว่าคงเป็นประโยชน์สำหรับพวกเรา แม้ว่าจะไม่สมบูรณ์นักในส่วนของภาษาไทย แต่อย่างน้อยก็ได้ในส่วนของภาษาจีนและอังกฤษ ตลอดจนภาษาอื่นๆอีกหลายสิบภาษา เมื่อได้ความหมายภาษาอังกฤษแล้ว สามารถที่จะนำไปแปลใน www.longdo.com ซึ่งเป็นพจนานุกรมภาษาไทย-อังกฤษ-ไทย ที่ถือว่าสมบูรณ์ที่สุดในตอนนี้ เพราะมีการอัพเดทคตลอดเวลา จึงดีกว่าพจนานุกรมที่วางขายทั่วไป อันนี้ยืนยันได้ เพราะตอนนี้ผลเลิกใช้พจนานุกรมที่ซื่้อมาไปนานแล้ว

ส่วน Add-on การแปลภาษาจีนที่ดีๆยังมีอีกมาก เพียงแต่ตัวนี้สามารถแปลไทยได้ ซึ่งมีตัวเดียวที่มีอยู่ ณ ตอนนี้
โอ้โห ! ยอดเยี่ยมและขอบคุณที่สุดในโลกกำลังจนปัญญากับปัญหาการใช้internet แถมอยากได้โปรแกรมช่วยเรียนภาษามาตั้งนานแล้ว ไชโย ! ขอลองติดตั้งเลยละกัน สำเร็จรึเปล่าไม่รู้ ยื่งเก่งการใช้คอมฯอยู่!?!

Aom Phaeng !! บุญกุศลอันเกิดจากการปักหมุดกระทู้หัวข้อนี้ จงส่งผลให้ท่านประมุขพรรค ไทย..เอ้ย ! พรรคThai Chinese forum การงานรุ่งเรื่อง สุขภาพแข็งแรง กินเก่ง-นอนเยอะ ....แล้วอ้วนป็นหมู อิ...อิ...

ไฟลล์แนบ: Your usergroup does not have permission to access attachments
ตอนนี้จะเปรียบอะไรเปรียบได้นะ แต่อย่าไปเปรียบกับหมูละ เพราะจะพาลทำให้เสียเพื่อนเอา เพราะไข้หวัดหมูกำลังระบาดอย่างรวดเร็ว และน่่ากลัว

สำหรั้บโปรแกรมที่่แนะนำ ขอให้นำไปใช้งานให้เกิดประโยชน์ ส่วนจะเจอปัญหาประกันใด อยากให้นำมาเล่าสู่กันฟัง เพราะตัวผมเองเพียงนำมาทดสอบคร่าวๆ โดยไม่มีการใช้งานจริง (เพราะมีเครื่องมือที่เหมาระสมใช้อยู่แล้ว) จึงไม่อาจรู้ถึงข้อบกพร่องที่อาจมีอยู่
ขอบคุณมากค่ะ
ขอบคุณมากเลยค่ะ  มีประโยชน์มากๆ ^^

ชอบที่สุดตรงมีอ่านออกเสียงให้ด้วย
16# mc_may
ขอบคุนคับ
ขอบคุณครับ
ขอบคุณสำหรับการแนะนำวิธีใช้นะคะ มีประโยชน์มาก
ขอบคุณอย่างยิ่งครับ
กลับไปรายการกระดานข่าว