กลับไปรายการกระดานข่าว ตอบกลับ โพสใหม่

ขอถามเรื่องหลักการออกเสียงให้สละสลวย

เช่น เสียง3ซ้ำกันสองเสียง ตัวแรกต้องออกเป็นเีีสียง2 ลดมา หนึ่งเสียง เสี่ยวเป่า เป็น เสียวเป่า
แล้วถ้าเสียง1ซ้ำกันสองตัว ก็ออกเสียง1ทั้งสองตัวเลยรึเปล่า ปาปา เป็น ปาปา

ช่วยยกตัวอย่างด้วยค่ะ ถ้ามีสามตัว 331 เสี่ยวเสี่ยวเปา ต้องออกเสียงอย่างไรคะ
เสียง 3 กับ 3 ตัวแรกให้ลดลงหนึ่งเสียงถูกต้องแล้วครับ

กรณี 爸爸 ให้ออกเสียงแรกเป็นสียง 4 ตัวหลังให้ออกเพีงครึ่งเสียง จะออกเสียงปะ ดังนั้นตัวกำกับพินอินจะเป็น bàb
คำนี้ผมว่า พวกเราที่ได้รับการศึกษาจากโรงเรียนจีนสมัยก่อน จะสอนออกเสียงด้วยสำเนียงภาษาถิ่น คือ ปาปา แต่การออกเสียงที่ถูกต้องคือ ป้าปะ

ถ้ามีสามตัว 331 เสี่ยวเสี่ยวเปา 小小包 จะออกเสียง 231

หลักการจำง่ายๆคือ ถ้าเสียง 3 ซ้ำกัน ตัวแรกลดมาหนึ่งเสียงครับ
แก้ไขล่าสุด lovess เมื่อ 6-7-2009 20:35

ขอบคุณมากค่ะ

แล้วถ้า 211 ล่ะคะจะออกเสียงอย่างไร ใช่ 241 ปะคะ

หลิวเอินเอิน เป็น หลิวเอิ้นเอิน ใช่ไหมคะ
ส่วนใหญ่ที่เปลี่ยนเสียงจะมีเสียง 33 เปลี่ยนเป็น 23 ครับ นอกนั้นแทบจะไม่เปลี่ยนครับ
ขอบคุณค่ะ
ถ้าเกิดเป็น 333 มันอ่านได้สองแบบหรือป่าวคับ
เป็น323 หรือ 223 ก็ได้
กรณีของคุณ pehtntroma อาจยกตตัวอย่างออกเสียง 333 เช่น 我买水 wǒ mǎi shuǐ ก็จะออกเสียงเป็น 323 แต่จะไม่ออกเสียง 223 (ผมยังนึกไม่ออก หรือใครลองยกตัวอย่างดูครับ)
อาจารย์ ผม สอน ออก 333 เป็น 223 หมด ครับ เช่น ke3kou3ke3le4 -> ke2kou2ke3le4
แต่ที่ถูกต้องจริงๆ ยังไม่รู้จนถึงทุกวันนี้ ซึ่งอาจออกเสียงได้หลายแบบก็ได้
อาจารย์ ผม สอน ออก 333 เป็น 223 หมด ครับ เช่น ke3kou3ke3le4 -> ke2kou2ke3le4
แต่ที่ถูกต้องจริงๆ ยังไม่รู้จนถึงทุกวันนี้ ซึ่ง ...
ต้นฉบับโพสโดย Hong เมื่อ 4-8-2009 17:12
แต่ถ้าพูดถึงคนจีนจริงๆแล้วเขามีออกเสียงตามลำดับให้สละสลวยแบบนี้ไหม

หรือเขาออก 333 เลย หรือมันเป็นอัตโนมัติของเขาอยู่แล้วคะ
แต่ที่ถูกต้องจริงๆ ยังไม่รู้จนถึงทุกวันนี้ ซึ่ง ...
ต้นฉบับโพสโดย Hong เมื่อ 4/8/2009 17:12
可口可乐 ke2kou3ke3le4 อันนี้น่าจะถูกต้องที่สุดตามสำเนียงปักกิ่ง แต่บางครั้งเราก็ต้องทำใจนะ เพราะต่างคนต่างถิ่นต่างสำเนียง เหมือนกับอาจารย์จากแต้จิ๋วคนหนึ่งไปสอนที่ปักกิ่ง เขาต้องออกตัวก่อนว่า สำเนียงเขาเป็นสำเนียงคนใต้ ซึ่งคงยากที่จะเปลี่ยนแล้ว ขอเพียงแต่เราเรียนในหลักวิธีที่ถูกต้องและยึดตามหลักนั้น ส่วนที่ออกเสียงไม่ถูกต้อง เราก็ไม่ต้องถือว่าเขาออกเสียงผิด เพราะประเทศจีนเองก็เพิ่งปฏิรูปการใช้ 普通话 มาไม่กี่สิบปีนี้เอง คนที่เรียนและติดสำเนียงก่อนหน้านั้น หรือคนจีนที่อยู่ต่างประเทศก็คงปรับเปลี่ยนยากแล้ว
กลับไปรายการกระดานข่าว