กลับไปรายการกระดานข่าว ตอบกลับ โพสใหม่
สำหรับเพลงของเติ้งลี่จวินคงไม่ต้องแนะนำอะไรอีกแล้ว ถ้ายังไม่รู้จักก็ขอให้แวะไปชมคลิปวิดีโอในห้องดูหนังฟังเพลงก่อน แ้ล้วค่อนกลับมาดาวน์โหลดก็ได้

สำหรับเพลงที่จะให้ดาวน์โหลดนี้ เป็นเพลงในฟอร์แมต MP3 ที่มีบิตเรต (Bit rate) สูงถึง 320 K เพื่อความสมบูรณ์ของคณภาพเสียง ดังนั้น จึงทำให้ขนาดไฟล์ค่อนข้างใหญ่ อย่างต่ำก็ 6 เมกฯกว่า สูงสุดเกิน 10 เมกฯ คงจะทะยอยจัดมาให้ สำหรับเพลงเหล่านี้จะคงไว้ให้ดาวน์โหลดได้นานแค่ไหน คงไม่สามารถตอบได้ ซึ่งเป็นไปได้ที่อาจต้องลบทิ้งในไม่นาน คงต้องใจเย็นๆหน่อยครับ

ข้อมูลเพิ่มเติม: ประวัติชีวิตของเติ้งลี่จวิน (ตั้งแต่วัยเด็กจนถึงวาระสุดท้าย)

อ้าว...ใครเป็นสมาชิกอยู่แล้ว เชิญคลิกได้เลย

1.又见炊烟 (you4jian4chui1yan1)
เนื้อหาถูกซ่อน แสดงเนื้อหาเมื่อแสดงความเห็น

2. 爱慕 (ai4mu4)
เนื้อหาถูกซ่อน แสดงเนื้อหาเมื่อแสดงความเห็น

3. 不管他是谁 (bu4 guan3 ta1 shi4 shui2)

4. 多情的玫瑰 (dua1qing2 de1 mei2gui4)

เพิ่มเติม (31-01-2009)

5.  甜蜜蜜 (tian2 mi4mi4)

6.
酒醉的探戈 (jiu3 zui4 de1 tan4 ge1)
เนื้อหาถูกซ่อนแสดงเนื้อหากับสมาชิกที่มี 5 credit หรือ มากกว่า

7.
船歌 (chuan2 ge1)
เนื้อหาถูกซ่อนแสดงเนื้อหากับสมาชิกที่มี 5 credit หรือ มากกว่า

8. 难忘初恋情人 (nan2 wang4 chu1lian4 qing2ren2)

เพิ่มเติม: (17-02-2009)

9. 偿还 (chang2 huan2)

10.
千言万语 (qian1yan2 wan4yu3)

11. 南海姑娘 (hai3nan2 gu1niang2)

12. 在水一方 (zai4 shui3 yi1fang1)
แวะมาฟังเพลงอ่ะ ขอบคุณมากจร้า 1# liuxing
ขอบคุณมากคะ คุณดีเจ admin

ในฐานะเป็นแฟนเพลง ก้อต้องขอเพลงใช้มั้ย...งั้นจะขอเพลงนี้ละนะ "世上只有妈妈好" (เป็นเพลงของเติ้งลี่จวินใช่มั้ยคะ)
บังเอิญดีเจคนนี้ตามใจคนจัดมากกว่าคนฟัง
สงสัยจะ"สมหวัง" (ซึ่งแปลว่าแห้ว) นะ

เพลง 世上只有妈妈好 ไม่น่าจะเป็นเพลงของเติ้งลี่จวินนะ มันเป็นเพลงเด็กๆที่มีมานานแล้วละ เพียงแต่อาจมีบางเวทีในบางโอกาสที่เติ้งลี่จวินนำมาร้องเสียมากกว่า (ถูกผิดประการใด ใครมีข้อมูลช่วยบอกกล่าวด้วย)

จัดเพลงให้ไม่ได้ ขอฝากเป็น MV แทนก็แล้วกัน

นี่เนื้อครับ

世上只有妈妈好 (โลกนี้มีแม่เท่านั้นที่ดีที่สุด)
有妈的孩子像个宝 (เด็กที่มีแม่เหมือนมีทรัพย์)
投进了妈妈的怀抱 (โผเข้าสู่อ้อมอกแม่)
幸福享不了 (สุขสมหาใดเท่า)
世上只有妈妈好
有妈的孩子像个宝
投进了妈妈的怀抱
幸福享不了
没有妈妈最苦恼 (การไร้แม่คือสุดแสนระทมทุกข์)
没妈的孩子像根草 (ไม่มีแม่ก็ดั่งไร้รากยึด)
离开妈妈的怀抱 (การจากอ้อมอกแม่นั้นไซ์ร์)
幸福哪里找 (ความสุขจะหาจากไหน)
没有妈妈最苦恼
没妈的孩子像根草
离开妈妈的怀抱
幸福哪里找

谢谢你的荸荠! เอ๊ย..ไม่ใช่ ขอบคุณสำหรับMVค่ะ

ไม่ได้ดาวน์โหลดเพลง เปลี่ยนแผนก็ได้ ขอเรียนภาษาจีนตรงนี้เลยละกัน ก็เนื้อเพลงน่ะ อ่านออกบ้างไม่ออกบ้าง แปลเองก็ผิดๆถูกๆ  รบกวนขอpinyinกับคำแปลค่ะ (ข้าพเจ้าขอสัญญาว่าจะตั้งใจเรียน ครับผม!)
เนื้อเพลงที่ให้มาผิดหรือเปล่า ท่านล่าวซื่อ
世上只有妈妈好

世上只有妈妈好
有妈的孩子像个宝
投进了妈妈的怀抱
幸福享不了

世上只有妈妈好
没妈的孩子像根草
离开妈妈的怀抱
幸福那里找

Music

世上只有妈妈好
有妈的孩子像个宝
投进妈妈的怀抱
夢里也会笑
เพลงคงไม่ผิดละครับ เพียงแต่เนื้อร้องใน MV กับเนื้อร้องทีี่ให้มาอาจแตกต่างกันนิดหน่อย อย่างไรก็แล้วแต่ มันก็คือ

ในโลกนี้มีแต่แม่เท่านั้นที่ดีที่สุด

แปลให้แล้วครับ สำหรับ 拼音 ไม่ได้คำไหนยกมาเฉพาะคำดีกว่าไหมเอ่ย
ขอบคุณค่ะ
คำศัพท์ที่อ่านไม่ออกมีดังต่อไปนี้ค่ะ  像  宝  投进  怀抱  幸福享不了  苦恼
像 xiang4
宝 bao3
投进 tou2jin4  
怀抱  huai2bao4
幸福享不了 xin4fu2 xiang3 bu4liao3
苦恼 ku3 nao3
แก้ไขล่าสุด thekop เมื่อ 7-2-2009 05:53

แวะมาดูแล้วจะเอาเพลงมาฝาก

แปลงเป็น mp3 ให้แล้วครับ

"世上只有妈妈好"
http://www.badongo.com/audio/13267749
กลับไปรายการกระดานข่าว