กลับไปรายการกระดานข่าว ตอบกลับ โพสใหม่

還有什麼困難

Wife:'You always carry my photo in your wallet. Why?'
妻:為什麼你經常把我的照片放在你皮夾裡?

Hubby: 'When there is a problem, no matter how impossible, I look at your picture & the problem disappears.' |
夫:當問題發生時,不管有多困難,我看著妳照片就迎刃而解了。

Wife:'You see how miraculous&powerful I am for you!'
妻:你看我對你有多麼驚人的影響力啊!

Hubby: 'Yes! I see your picture and ask myself what other problem can there be greater than this one?'
夫: 是啊!
望著妳的照片我問自己,還有什麼困難比這個來得大呢?
คุณ liuxing ช่วยแปลเป็นภาษาไทยหน่อยนะครับ เพราะภาษาจีนผมยังไม่ค่อยแข็งแรงเท่าไร 拜托您了
妻:為什麼你經常把我的照片放在你皮夾裡?
ภรรยา: ทำไมคุณมักจะนำเอาภาพถ่ายของฉันใส่ไว้ในกระเป๋าเสมอ

夫:當問題發生時,不管有多困難,我看著妳照片就迎刃而解了。
สามี: เมื่อเกิดเรื่องอะไรขึ้นมาแล้ว ไม่ว่าจะยากลำบากแค่ไหน เมื่อฉันมองดูภาพถ่ายของคุณแล้วก็จะผ่านพ้นลุล่วงไปด้วยดี

妻:你看我對你有多麼驚人的影響力啊!
ภรรยา: คุณเห็นฉันมีอิทธิพลต่อคุณขนาดนั้นเชียวเหรอ

夫: 是啊! 望著妳的照片我問自己,還有什麼困難比這個來得大呢?
สามี: แน่นอน ฉันถามตัวเองขณะมองดูภาพถ่ายของคุณสว่า ยังมีอะไรที่ยากลำบากไปกว่านี้อีก
谢谢您 流星老师
ตอนนี้กำลังตรวจเอกสารเกี่ยวกับกฎระเบียบเกี่ยวกับขายตรงอยู่ ปวดหัวสุดๆ
เพราะไม่ค่อยรู้เรื่องเท่าไหร่ ขนาดจ้างคนแปลภาษาแปลแล้วนะ
ประโยคที่เขาแปลมาอ่านแล้วไม่เข้าใจเลย (อังกฤษแปลเป็นไทย)
ต้องมาเรียบเรียงใหม่หมดเลย....เฮ้อ (ฉบับภาษาจีนก็มีนะ แต่ความสามารถยังไม่ถึงเลยลำบากหน่อย)
Thanyarat
คนแปลภาษาคือผู้เชี่ยวชาญด้านภาษา ไม่ใช่ผู้เฃี่ยวชาญด้านสาขาอาชีพนันๆ จึงไม่อาจเข้าใจความหมายที่ถูกต้องได้ อย่างผมเอง ถ้าจะให้แปลเกี่ยวกับด้นเคมี หรือด้านกฏหมาย ก็ต้องยอมรับว่า ทำได้ไม่ดี แม้ว่าตัวรากศัพท์ที่แปลจะแปลได้ แต่อาจไม่ตรงกับความหมายของสาขานั้นๆ ดังนั้น ผมจึงต้องให้ผู้ที่เชี่ยวชาญด้านนี้แปลครับ

วันหลังมีอะไรเกี่ยวกับงานแปล ลองปรึกษาได้ครับ ผมคิดว่า ด้วยประสบการณ์หลายปีในงานแปลกับหลากหลายประเทศ คงพอจะให้คำแนะนำได้นะ
哥哥
现在头都快爆炸了。
看了中文但不了解意思,所以不知要怎麽翻译成泰文。
请哥哥指教指教妹妹吧。
感谢!!
Thanyarat
แก้ไขล่าสุด 郑忠福 เมื่อ 20-10-2009 17:33

ขออนุญาตแปลเป็นไทยนะครับ เพราะกำลังหัดแปลอยู่ คงไม่ว่ากันนะครับ
哥哥  พี่ชาย
现在头都快爆炸了。 ตอนนี้หัวก็เกือบจะระเบิดอยู่แล้ว
看了中文但不了解意思,所以不知要怎麽翻译成泰文。ดูภาษาจีนแล้วแต่ไม่เข้าใจความหมาย ดังนั้นไม่รู้จะแปลเป็นภาษาไทยอย่างไร
请哥哥指教指教妹妹吧。ขอความกรุณาพี่ชาย ช่วยแนะนำน้องสาวด้วยน่ะคะ
感谢!!ขอบคุณมากคะ
7# ching1668
菁妹有何难事不妨发来看看。
กลับไปรายการกระดานข่าว