กลับไปรายการกระดานข่าว ตอบกลับ โพสใหม่

การพิมพ์ตามลำดับขีด

คือว่า อยากทราบว่า ใครทราบวิธีการพิมพ์ ตัวอักษรจีนตามลำดับขีดบ้างอะคะ
เพราะว่า เวลาดาวสอนนักเรียน ดาวจะต้องเขียนเองอะ

ถ้ารู้วิธีพิมพ์ก็จะสะดวกมากขึ้นอะคะ

ขอบคุณล่วงหน้านะคะ
ยังไม่ค่อยเข้าใจคำถาม พิมพ์ตามลำดับขีด หมายถึง input (输入)หรือว่าการเขียน ถ้าหมายถึงการเขียน จะมี 新华字典 ฉบับ 笔画 ซึ่งจะแสดงให้เห็นขั้นตอนการเขียนแต่ละขีด จากบนลงล่าง จากซ้ายไปขวา ที่นานมีมีขายครับ แต่ถ้ามีเพื่อนอยู่จีนและจะบินกลับไทย ฝากซื้อถูกกว่าครับ เพราะที่จีนราคาจะเท่ากับราคาในเมืองไทยหารสอง

แต่ถ้าหมายถึงการ input (输入)มี 五笔 ซึ่งจะอาศัยขีดของภาษาจีนในการพิมพ์ เช่น จุด ขีดขวาง ขีดเฉียง ขีดตรง(แนวดิ่ง) วิธีนี้จะทำให้การพิมพ์ภาษาจีนเร็วมาก แต่คนพิมพ์จะต้องมีความรู้ภาษาจีนอย่างดี คืออ่านออก เขียนได้คล่องเหมือนเจ้าของภาษา

ไม่ทราบว่าตอบคำตอบดาวรึปะ...
ติดตามผมได้ที่ twitter
ค่ะ  คือว่า เวลาดาวสอนนักเรียนอะ
ตอนนี้ดาวสอนเรื่องการเขียนตามลำดับขีด แล้วทีนี้ดาวทำเ่อกสารให้นักเรียนอะ

เวลาแยกขีดต้องเขียนเอง คือว่า อยากทราบว่ามันมีวิธีที่แบบว่า พิมพ์หรือป่าว

แล้ว 五笔 เป็นยังไงคะ อธิบายวิธีการใช้ด้วยคะ ขอบคุณมากนะคะ
คงต้องใช้วิธีที่แนะนำละครับ (新华字典)ส่วนวิธีอื่นตอนนี้ยังหาไม่ได้ ถ้าใครที่พอรู้ก็ช่วยแนะนำด้วยครับ

ส่วน 五笔 นั้น ใช้ไม่เป็นครับ เพราะยอมรับว่า ภาษาจีนยังไม่แข็งแรงพอ โดยเฉพาะการเขียน ถ้าไม่มีคอมพิวเตอร์ก็แทบจะทำอะไรไม่ได้เลย (ข้อเสียของคนยุคอินเทอร์เน็ต)
น้องดาว ลองเข้าไปดูกระทู้นี้ที่ผมเพิ่มโพสไป คิดว่าน่าจะเป็นประโยชน์สำหรับการเรียนการสอนนะ
ถ้าอยากได้ตัวจีนที่เป็นลำดับขีดแบบเคลื่อนไหวจะทำยังไงคะ
ขอบคุณ
กลับไปรายการกระดานข่าว